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SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 

SURA YA 290 

______ 

 

SHERIA NDOGO (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA 

WILAYA YA MASWA ZA MWAKA 2017 

_____ 
 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16(1) 

______ 

 

SHERIA NDOGO (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA 

MASWA ZA MWAKA 2017 

 

YALIYOMO 

1. Jina na tarehe ya kuanza kutumika. 

2. Eneo la matumizi 

3. Tafsiri. 

4. Utozaji wa Ada na Ushuru 

5. Muda wa kulipa Ada na Ushuru 

6. Wajibu wa Mfanyabiashara 

7. Ukusanyaji wa madeni ya Ada na Ushuru 

8. Kukamata na kuuza mali 

9. Mamlaka ya kuingia 

10. Uteuzi wa Wakala 

11. Wajibu wa Wakala 

12. Makosa ya Wakala 

13. Kibali cha ujenzi 

14. Masharti kuhusu Mabango ya biashara 

15. Kibali cha kununua mazao mchanganyiko 

16. Uwezo wa Mkurugenzi kufifilisha kosa 

17. Makosa na Adhabu 

 

MAJEDWALI. 

 

JEDWALI LA KWANZA: 

A. Ushuru wa mazao 

B. Ushuru wa Machinjio 

C. Ushuru wa kushusha mizigo katika eneo au sokololote lililotengwa na Halmashauri 

D. Ushuru wa tandiko/meza au kizimba. 

E. Ada ya kibali. 

F. Ada ya zabuni. 

G. Ada za kukodi mali za Halmashauri  

H. Ushuru wa stendi na  maegesho katika maeneo mengine ya umma 

I. Ushuru wa Mabango 

J. Ushuru wa madini ya ujenzi. 
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K. Kodi ya pango na majengo mengine ya Halmashauri. 

L. Ada ya usajili wa magari ya biashara au mizigo. 

M. Ada za huduma za ardhi.  

 

JEDWALI LA PILI 

Rejista ya wafanyabiashara 

 

JEDWALI LA TATU 

Fomu ya kukamata mali 

 

JEDWALI LA NNE 

Kibali cha ujenzi 

 

JEDWALI LA TANO 

Fomu ya maombi ya kibali cha kubandika mabango ya biashara. 

  

JEDWALI LA SITA 

Fomu ya maombi ya kibali cha kununua mazao mchanganyiko 

 

JEDWALI LA SABA 

Fomu ya kukiri na kufifilisha kosa 
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SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 

SURA YA 290 

______ 

 

SHERIA NDOGO  

_____ 
 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16(1) 

______ 

 

SHERIA NDOGO (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA 

MASWA ZA MWAKA 2017 

_______ 

1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo (Ada na Ushuru) za Halmashauri 

Wilaya ya Maswa za mwaka 2017 na zitaanza kutumika mara baada ya 

kutangazwa katika Gazeti la Serikali.                                                            

                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                    

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya mamlaka ya 

Halmashauri wilaya ya Maswa, 

                                                                                       

3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelekezwa vinginevyo:-                          

  

“Ada na ushuru” maana yake ni tozo au malipo yatakayolipwa na mtu yeyote kwa 

Halmashauri kwa ajili ya kupata kibali na huduma kwa mujibu wa sheria 

ndogo hii. 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake Afisa yeyote atakayeteuliwa na Halmashauri au 

Mkurugenzi kwa ajili yakusimamia utekeleza sheria Ndogo hizi; 

“Bidhaa” maana yake ni zao au kitu chochote kuwekwa katika eneo lililotengwa 

na Halmashauri kuwa soko, mnada, gulio au eneo la kuuzia bidhaa,  

 
 

“Barabara” maana yake ni barabara zote zilizo katika eneo la Halmashauri, 

 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri wilaya ya Maswa, 

“Machinjio” maana yake ni eneo maalum lililotengwa na Halmashauri kwa ajili 

ya huduma ya kuchinja wanyama au kuanikia ngozi za wanyama 

waliochinjwa, 
 

“Kibali” maana yake ni ruhusa ya maandishi ilichotolewa na Mkurugenzi au 

Afisa Muidhiniwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, 

 
  

“Kodi ya pango” maana yake ni tozo itakayolipwa na mtu yeyote aliyepanga 

katika nyumba au kibanda cha biashara cha Halmashauri au jengo lolote la 

Halmashauri pamoja na vibanda vya biashara vilivyojengwa na watu binafsi 

katika eneo la Halmashauri, 

Jina na 

tarehe ya 

kuanza 

kutumika  

Eneo la 

matumizi 

Tafsiri 



4 

 

 

“Jengo” maana yake ni nyumba au maendelezo yeyote yaliyofanyika juu au chini 

ya ardhi katika eneo la Halmashauri,  

 
 

“Kibanda” maana yake ni chumba chochote cha biashara kilichojegwa katika 

eneo la Halmashauri; 

 

“Mazao” maana yake ni bidhaa zitokanazo na kilimo, misitu, mifugo na uvuvi. 

 

“Mfanyabiashara” maana yake ni mtu yeyote anayenunua na au kuuza bidhaa au 

mazao katika eneo la Halmashauri. 

 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri wilaya ya Maswa 

pamoja au Afisa yeyote wa Halmashauri atakaye kuwa anatekeleza  

majukumu ya Mkurugenzi kwa Mujibu wa Sheria Ndogo. 

 

 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Fedha za Serikali, Sura ya 290 kama 

ilivyorejewa mwaka 2002 na marekebisho yake ya mara kwa mara. 

  

“Stakabadhi” maana yake ni hati ya kukiri kupokea malipo (ada na ushuru) 

zinatolewa na Halmashauri kwa utaratibu uliowekwa 

 

“Soko” maana yake ni eneo liliotengwa na linalomikiwa na Halmashauri kama 

soko kwa ajili ya huduma za kiabishara, 

 

“Wakala” maana yake ni taasisi, kampuni au mtu aliyeteuliwa na kufunga 

mkataba na Halmashauri kwa ajili ya kukusanya ushuru au ada kwa niaba ya 

Halmashauri, 

  

4. (1) Halmashauri itatoza Ada, Ushuru na kodi kama ilivyo orodheshwa katika 

jedwali la kwanza la sheria ndogo hizi. 

(2)    Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayetakiwa kulipa ushuru, ada au kodi 

kufanya hivyo kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

 
 

 

      (3)   Mtu yeyote atakayelipa ada au ushuru chini ya Sheria Ndogo hizi 

atapewa stakabadhi halali ya Halmashauri.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                           

                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                     

      (4) Mtu yeyote atakayepewa stakabadhi halali ya Halmashauri atawajibika 

kuitunza na haitakuwa ni utetezi kudai kwamba stakabadhi imepotea, ameisahau 

nyumbani au hajui alipoiweka pale stakabadhi hiyo itakapohitajika kwa ajili ya 

ukaguzi 

                                                                                             

     (5)Ada na ushuru utatozwa chini ya sheria Ndogo hizi utalipwa kwa 

Halmashauri au wakala aliyeteuliwa na Halmashauri kwa ajili ya kukusanya ada. 

 

   5.-  (1) Mtu yeyote anayetakiwa kulipa Ada au Ushuru, atalipa ushuru au ada 

husika kulingana na muda uliotajwa katika sheria ndogo hizi.  

 

Utozaji wa 

Ada na ushuru. 

 

 

Muda wa 

kulipa Ada 

au Ushuru 
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(2) Mtu yeyote atakayechelewa kulipa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, atalipa 

pamoja na riba ya asilimia hamsini (50%) kwa muda ambao atakuwa 

amechewesha malipo 

 

6. -(1) Itakuwa ni wajibu wa kila mfanyabiashara mwenye biashara katika 

maeneo ya soko, minada na magulio chini ya Sheria Ndogo hizi kuhakikisha 

kwamba:-           
       

(a)       Anafanyia biashara katika maeneo au masoko yaliyotengwa na 

kuruhusiwa na Halmashauri tu. 

(b) Anazingatia masharti na maelekezo yatakayotolewa Halmashauri 

(c) Kuhakikisha kuwa amesajiliwa katika rejesta maalum ya Halmashauri, 

amelipa ada au kupata kibali kabla ya kuanza shughuli yoyote ya 

biashara.                    

 

7. Endapo mtu yeyote anayetakiwa kulipa ada au ushuru atakataa au kushindwa 

kulipa ndani ya muda unaotakiwa, Halmashauri inaweza kuchukua hatua za 

kisheria                                                                                                                                                                                                                   
 

 

8. (1) Mkurugenzi au Afisa Muidhiniwa atakuwa na uwezo wa kufunga, kuzuia au 

kukamata mazao, bidhaa au chombo cha mtu yeyote ambaye ameshindwa 

kulipa ushuru, ada au kodi chini ya sheria ndogo hizi. 

(2) Halmashauri inaweza kuiomba mahakama kutoa amri ya kuuza mali 

iliyokamatwa, kuzuiwa au kufungwa kwa njia ya mnada pale ambapo mtu 

anayestahili kulipa ushuru au ada amegoma au ameshindwa kulipa. 

(3) Halmashauri kabla ya kuomba kibali cha mahakama cha   kuuza  mali  hiyo 

itatoa  taarifa ya maandishi ya masaa mawili (2) kwa bidhaa zinazoharibika 

haraka na siku saba (7) kwa bidhaa zisizoharibika haraka ikimtaarifu  mmiliki, 

mtumiaji  au mtu yeyote  ambaye  mali yake  inatarajiwa kuuzwa     

(4)  Endapo  mmiliki  atashindwa  kulipa  ada au ushuru anaodaiwa ndani  ya  

kipindi cha  muda  ulioelezwa katika taarifa iliyotolewa kwa mujibu wa 

kifungu cha 8(3) mazao, bidhaa,jengo au chombo vitauzwa na Halmashauri 

kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi bila taarifa nyingine 

 

(5) Endapo mali yoyote itauzwa, Mkurugenzi atawajibika:- 

(a)  Kukata ushuru au ada unaodaiwa pamoja na riba ya ucheleweshaji 

vilivyokuwa vinadaiwa. 

(b) Kukata gharama  zote za mnada,  ulinzi na usafiri  

           (6) Halmashauri haitawajibika kwa nmna yoyte kwa hasara itakayotokana na   

uharibifu wa mali utakaotokea wakati wa ukusanyaji wa Ada, ushuru, kodi, 

madeni au kuhifadhi mali zilizokamatwa au kuzuiwa na Halmashauri. 
   

       

9. Mkurugenzi au  Afisa  Mwidhiniwa  anaweza kuingia  katika jengo, mahali  

popote  wakati wowote kwa ajili ya  kukagua  au kukusanya  mapato  kwa mujibu 

wa sheria ndogo hizi.                             

                                                                                                                           
                                                                                                                                                                                                                                                                                                          
 
 

Wajibu wa 

Mfanya 

biashara 

 

Ukusanyaji 

wa madeni 

ya ada na 

ushuru. 

Kukamata na 

kuuza mali 

 Mamlaka ya 

Kuingia 

. 
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10.  Halmashauri inaweza kuteua wakala wa kukusanya ushuru au ada katika eneo 

lote au sehemu ya eneo katika eneo la Mamlaka ya Halmashauri kwa ajili ya 

kukusanya madeni au ada inayotozwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.    
 

 

     11.—(1) Wakala aliyeteuliwa chini ya kifungu cha 10 cha Sheria Ndogo hizi, 

atakuwa na wajibu wa:- 
 

(a)  Kukusanya na kupokea ushuru au ada kutoka kwa kila mtu anayetakiwa 

kulipa ada au ushuru chini ya Sheria Ndogo hizi 
 

(b)  Kuwasilisha kwa Halmashauri fedha zote alizokusanya kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi au mkataba wa uwakala  
 

(c) Kumchukulia hatua za kisheria mtu yeyote ambaye atakiuka masharti ya 

sheria ndogo hizi. 
 

 

12. (1) Wakala yeyote atakuwa ametenda makosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi endapo:-                                                                                                  
 

(a)  Atashindwa kuwasilisha kwa Halmashauri kiasi chote cha fedha ya ada 

au ushuru aliokusanya  
 

(b) Atatoza kiwango cha ada na ushuru kwa mtu yeyote kinyume na 

viwango vilivyoainishwa  katika Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo 

hizi 

  
(c)  Atatoa taarifa za uongo kwa sababu au njia yoyote kuhusu idadi ya 

waliolipa au wanaostahili kulipa, ada au kiasi cha ada/ushuru au 

suala lolote linalohusiana na kazi yake ya uwakala chini ya mkataba 

wake na Halmashauri. 
 

(d) Atashindwa kutekeleza wajibu wake kama wakala chini ya Sheria Ndogo 

hizi. 

 

(e) Atakusanya ada na ushuru katika maeneo ambayo hayakuainishwa katika 

mkataba wake wa uwakala. 
 

 

(2)  Wakala yeyote atakayekiuka Sheria Ndogo hizi atachukuliwa hatua     za 

kisheria. 

   

       
 

13 (1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kujenga au kuendeleza ardhi bila 

kuwa na kibali cha ujenzi kutoka Halmashauri. 

 (2) Maombi ya kibali cha ujenzi yatakayowasilishwa kwa ajili ya kuidhinishwa 

yataambatishwa na:- 

(a) Ramani ya jengo ikionyesha pande zote za jengo. 

(b) Stakabadhi ya malipo ya kiwanja na ada ya kibali cha ujenzi. 

  

Wajibu wa 

Wakala. 

 

Uteuzi wa 

wakala 

Makosa 

ya 

Wakala. 

 

Kibali cha ujenzi 
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(c) Nakala kivuli ya hati ya kiwanja iliyothibitishwa kisheria. 

(d) Mkataba  wa mauzo  ya kiwanja  (kama upo);  

(e) Stakabadhi  ya malipo  mengine  ya Serikali 

(f) Stakabadhi  ya  malipo  ya ada ya upimaji  

(g) Nyaraka zozote zinazohusu kiwanja anachotaka kujenga 

 

(3)  Ni marufuku kwa mtu yeyote, katika maeneo yaliyotangazwa kuwa ya 

mipango miji, kujenga jengo, ukuta au sehemu yoyote ya jengo 

iliyobomoka au kubomolewa kwa makusudi kwa ajili ya ukarabati au 

marekebisho ya jengo bila kibali cha Halmashauri. 

(4)  Ni marufuku kwa mtu yeyote, katika maeneo yaliyotangazwa kuwa ya 

mipangomiji, kubadili matumizi ya kiwanja au jengo kutoka matumizi au 

sura ya jengo kwenda kwenye matumizi/sura nyingine au kwa ajili ya 

matumizi mengine bila kibali kwa maeneo tu yaliyotangwaza kuwa 

mipangomiji.  

(5)  Maombi ya kibali cha ujenzi yatawasilishwa Halmashauri kwa kutumia 

fomu maalum iliyotolewa kwa mujibu wa jedwali la nne la Sheria Ndogo 

hizi. 

(6) Endapo ujenzi utakiuka masharti yaliyoanishwa katika cha Sheria Ndogo 

hizi Mkurugenzi au Afisa Muidhiniwa Atakuwa na mamlaka na uwezo 

kisheria:- 

(a) kumwamuru mmiliki avunje jengo hilo kwa gharama zake 

mwenyewe ndani ya muda utakaokuwa umeamriwa katika amri 

hiyo. 

(b) kuchukua hatua za kisheria dhidi ya mmiliki 

(c) kusimamisha ujenzi unaofanywa na kuamuamuru mmiliki afanye 

marekebisho kulingana na masharti ya kibali cha ujenzi 

kilichotolewa. 

                14 (1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuweka au kubandika bango la 

biashara katika eneo la Halmashauri bila kupata kibali cha 

Halmashauri. 

                      (2) Mtu yeyote anayetaka kuweka bango katika eneo la Halmashauri 

atalazimika kuomba kibali kutoka Halmashauri kama inavyoonekana 

katika jedwali la tano   na kulipa ada ya kibali kwa mujibu wa jedwali 

la kwanza la sheria ndogo hizi. 

     (3) Halmashauri itakuwa na mamlaka chini ya Sheria Ndogo hizi 

kuelekeza sehemu au mahali pa kuweka au kubandika bango au 

mabango ya biashara 

 

Masharti 

kuhusu  

mabango ya 

biashara 
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(4) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuondoa au kufuta bango la biashara 

yaliyowekwa katika eneo la mamlaka bila kufuata masharti ya Sheria 

Ndogo hizi. 

 

 15 (1) Itakuwa ni marufuku kwa mfanyabiashara yeyote kununua mazao 

mchanganyiko katika eneo la Halmashauri bila kupata kibali cha 

Halmashauri. 

                      (2) Mtu yeyote anayetaka kununua mazao mchanganyiko katika eneo la 

Halmashauri atalazimika kuomba kibali kutoka Halmashauri kama 

inavyoonekana katika jedwali la sita   na kulipa ada ya kibali kwa 

mujibu wa jedwali la kwanza la sheria ndogo hizi. 

     (3) Halmashauri itakuwa na mamlaka chini ya Sheria Ndogo hizi 

kuelekeza sehemu au mahali pa kununua mazao mchanganyiko 

(4) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kufuta kibali kilichotolewa 

kama mfanyabiashara atakiuka masharti ya Sheria Ndogo hizi. 

 

 

16. Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, Mkurugenzi atakuwa na mamlaka ya 

kufifilisha kosa lolote kwa mtu yeyote kwa kumtoza faini isiyozidi shilingi 

elfu hamsini (50,000/=) endapo mtu huyo kwa hiari yake mwenyewe 

atakiri kosa lake kwa maandishi kwa kujaza fomu maalum kwa mujibu wa 

Jedwali la saba la Sheria Ndogo hizi na kukubali kulipa kiasi cha ushuru 

au ada anaodaiwa. 

 

17.—(1) Itakuwa ni kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi endapo mtu 

yeyote atatenda yafuatayo; 

(a) Atafanya biashara katika eneo la mamlaka ya Halmashauri bila 

kupata kibali; 

(b) Atakataa au kushindwa kutii agizo lolote atakalopewa na 

Halmashauri. 

(c) Atashawishi watu au kikundi cha watu kukataa, kugoma au 

kukwepa kulipa ushuru/ada au kodi; 

(d) Atakataa kulipa ushuru au ada zinazotozwa chini ya sharia ndogo 

hizi; 

(e) Atamzuia Mkurugenzi, Afisa mwidhiniwa au wakala kutekeleza 

majukumu yake chini ya Sheria Ndogo hizi; 

(f) Atafanya biashara katika maeneo yasiyoruhusiwa na Halmashauri. 

(g) Atashusha, kupakia au kuuza au kununua bidhaa au mazao katika 

maeneo yasiyoruhusiwa na Halmashauri 

(h) Atajenga au kufanya maendelezo yoyote ya ardhi/kiwanja bila 

kibali cha ujenzi; 

(i)  Kuendesha kumiliki na kuendesha soko katika eneo la 

Halmashauri bila kibali cha Halmashauri; 

(j) Kwenda kinyume na kifungu au sharti lolote chini ya sheria ndogo 

hizi. 

(2) Mtu yeyote atakayekiuka mojawapo kati ya vifungu vya Sheria 

Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 

Uwezo wa 

Mkurugenzi 

kufifilisha kosa 

 

 

 

Makosa  

na adhabu 

 

 

 

 

Kibali cha 

kununua mazao 

mchanganyiko 
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mahakamani atatozwa faini isiyozidi shilingi 50,000/= au  kifungo  

kisichozidi miezi kumi na mbili au adhabu zote yaani faini na 

kifungo. 

 

  
 

 

 

JEDWALI LA KWANZA 

 

 (Chini ya Sheria Ndogo 4(1)) 
 

A.Ushuru wa Mazao  

 

Na Aina ya Mazao Kiwango cha ushuru na kipimo/(kwa kilo1) 

1 Pamba 5%   ya bei ya mauzo sokoni kwa kilo 

2 Nafaka 5%   ya bei ya mauzo sokon kwa kilo 

3 Samaki na mazao ya samaki 5%   ya bei ya mauzo sokoni kwa  kilo 

4 Mabonda na konokono 5%   ya bei ya mauzo sokoni kwa kilo 

5 dagaa 5%   ya bei ya mauzo sokoni kwa kilo 

6 Mazao ya mikunde 5%   ya bei ya mauzo sokoni kwa kilo 

7 Mazao mengine ya kilimo, mifugo na 

misitu 

5%   ya bei ya mauzo sokoni kwa kilo 

8. Unera/mkonge 5%   ya bei ya mauzo sokoni kwa kilo 

 

B.ushuru wa machinjio 

 

Na  Aina ya mifugo Kiasi cha ushuru 

1 Ng’ombe Tshs 3,000/= 

2 Mbuzi Tshs  1,500/= 

3 kondoo Tshs  1,500/= 

4 nguruwe Tshs  1,500/= 

 

C. Ushuru wa Kushusha Mizigo katika Eneo au Soko lolote lililotengwa na Halmashauri 

 

Na  Aina ya chombo cha usafirishaji Kiasi cha ushuru 

1 uzito wa kuanzia tani 1 – 5 Tshs 2,000/= 

2 uzito wa kuanzia tani 6 – 10 Tshs  5,000/= 

3 uzito wa kuanzia tani 11 – 20 Tshs  10,000/= 

4 uzito wa kuanzia tani 20 – 50 Tshs  20,000/= 
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D. Ushuru wa tandiko/meza au kizimba  

 

Na Biadhaa  Kiasi cha ushuru  

1 Tandiko 1  Tshs 1,000/= kwa siku 

2 Kuku 1 (wanaosafirishwa Tshs . 200/= kwa siku 

 

 

 
 

 

 

      
 

            E. Ada ya Kibali. 

Na. Aina ya kibali Kiwango cha  Ada ya Kibali (Tshs). 

1 Ujenzi wa minara ya mawasiliano Tshs.1,000,000/= 

2 Ujenzi wa nyumba ya biashara Tshs.   100,000/= 

3 Ujenzi wa Nyumba ya makazi na biashara Tshs  50,000/= 

4 Ujenzi wa nyumba za makazi Tshs  30,000/= 

5 Ujenzi wa Ghala, Karakana, gereji  au karakana za Tshs  200,000/= 

6 Ujenzi wa kituo cha mafuta Tshs  500,000/= 

7 ujenzi wa Viwanda vidogo vidogo,  mashine  za 

kukoboa   

au kusaga   nafaka  (mchele, mahindi) 

Tshs  200,000/= 

8 Ujenzi wa Nyumba ya ghorofa moja Tshs  150,000/= 

9 Ujenzi wa Vyuo Binafsi    Tshs  1,000,000/= 

10 Ujenzi wa Shule Tshs  500,000/= 

11 Ujenzi wa uzio wakati wa kujenga jengo Tshs  50,000/= 

12 Ujenzi wa Kibanda chochote  cha biashara Tshs  10,000/= 

13 Ujenzi wa jengo ambalo halijatajwa Asilimia 3% ya gharama za ujenzi 

14 Kibali cha Tamasha  50,000 kwa siku 

15 Michezo mbalimbali 20,000 kwa siku 

16 Ngoma za utamaduni / jadi 5,000 kwa tukio 

17 Maonesho ( exhibition) [ya ndani ya nchi] 5,000 banda kwa siku  

18 Maonesho ( exhibition) [ya kimataifa] 500,000 tukio zima. 
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G.  Ada ya zabuni 

 

 

Na. Aina ya Zabuni                                                 Kiwango cha Ada  (Tshs) 

1.  

 

Zabuni ya ujenzi wa majengo, 

barabara na miundo mbini mingine 

Tshs 100,000/= 

2.  

 

Zabuni za uwakala mbalimbali Tshs 50,000/= 

3 Zabuni za ugavi wa huduma Tshs 70,000/= 

 

 

 

 

H. Ada za kukodi mali za Halmashauri 

Na.                                                      Vifaa  Ada  

1. 1 2. Mitambo ya Halmashauri 

3.  

Tshs 1,000,000 kwa siku 

 

4. 2 Lori tani  7 hadi  10 bila mafuta 

5.  

Tshs  3,000/- kwa kilometa 

 

6. 3 7. Gari ndogo lolote bila mafuta 

 

Tshs  1300/=kwa kilometa 

 

8. 4 9. Ukumbi wa Mkutano wa Halmashauri: 

i. Ukumbi mdogo 

ii. Ukumbi mkubwa 

 

Tshs   100,000/ kwa siku moja 

Tshs.  350,000/ kwa sikumoja. 

5 Kiti au meza za ukumbi wa  

 mkutano  wa Halmashauri 

Tshs  500@ kiti 1 Kwa siku 1 

Tshs 1,000@ meza 1 kwa siku 1 

 

6 Maeneo ya wazi/ barabara  kwa ajili ya  shughuli  za 

 promosheni na  matangazo  ya biashara 

Tshs  20,000/ kwa siku 

 

7 Mashamba ya Halmashauri 50,000 kwa ekari kwa msimu 

8. Trekta. 50,000 kwa ekari 1 [ mafuta na dreva 

kwa Halmahauri] 

9. Mali nyingine ambayo haikutajwa Kiwango kisichopungua 40,000 na 

kisichozidi 500,000 

 
I. Ushuru wa standi na  maegesho katika maeneo mengine ya umma 

  

S/NO AINA YA GARI USHURU  IDADI   

1 Mabasi /malori Tshs, 3000/= Kwa siku /kwa tripu  

2 Hice  Tshs, 2,000/= Kwa siku /kwa tripu  

3 Taxi Tshs 1000/= Kwa siku/kwa tripu   

4 Bajaji Tshs,1000/= Kwa siku/kwa tripu  

5 Magari ya watu binafsi Tshs 500.-  Kwa siku/kwa tripu  
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J.Ushuru wa mabango. 

S/NO  AINA YA TANGAZO  USHURU  UKUBWA  MUDA 

1 Kibali cha kuweka 

mabango kwa kampuni 

 

Tshs 20,000/= Kila futi ya mraba Kwa Mwaka 

2 Kibali kwa Watu binafsi Tshs 10,000  Kwa Mwaka 

3 Matangazo 

yatakayobandikwa 

kwenye vibao na 

kuwekwa kando ya 

barabara kuu  na 

katikati ya mji 

Tshs 8,000/= kwa mabango 

yasiyowaka taa 

 

Kila ft ya mraba  

 

 

 

Kwa mwaka  

15,000/= kwa mabango  

yanayowaka taa 

 

 

 

4 Matangazo ya biashara 

yanayobandikwa  au 

kupigwa rangi kwenye 

nyumba ya biashara  

Tshs 5,000/= kwa mabango 

yasiyowaka taa 

Kila ft ya mraba  

 

 

Kwa mwaka  

Tshs 8,000/=  kwa mabango  

yanayowaka taa 

 

 

5 Matangazo ya biashara 

yatakayobandikwa au 

kupigwa rangi kwenye 

nyumba za makazi  

Tshs 4,000 

 

Kila ft ya mraba  Kwa mwaka  

6 Matangazo ya biashara 

kwa njia ya kipaza sauti  

Tshs 50,000/= Kwa siku moja  Kwa siku  

7 Matangazo ya biashara 

katika vyombo vya 

habari 

Tshs 30,000/= Kwa kila tangazo Kwa siku 

8 Utangazaji wa biashara{ 

promotion, 

advertisement) 

Tshs 500,000 Biashara za ndani Kwa siku 

Tshs. 100,000/- Bishara za nje Kwa siku 

9 Matangazo ya biashara 

katika vyombo vya 

habari 

Tshs. 3,000/- Kila ft ya mraba Kwa siku 

 

K .Ushuru wa madini ya ujenzi 

S/NO AINA YA MADINI USHURU                                UJAZO 

1 Changarawe /mchanga/ kokoto /mawe/ 

kifusi inayobebwa kwa magari 

Tshs 1000/= kwa kila mita za ujazo (M3)   

inayochimbwa au kusafirishwa  

 

2 

Changarawe/mchanga / kokoto /mawe/ 

kifusi inayobebwa kwa bajaji na mikokoteni 

Tshs 2,000 kwa tripu 

 
L. Kodi ya pango na majengo mengine ya Halmashauri. 

S/No Aina ya Jengo Kodi ya Pango Muda 

1 Vibanda ndani ya soko   Tshs7, 000/= kwa meta 

za mraba 

Mwezi mmoja 

 Vibanda nje ya soko  Tshs5,000/= kwa meta 

za mraba 

Mwezi mmoja 

3 Vibanda ndani ya stendi  Tshs 10,000/= kwa meta 

 za mraba 

Mwezi mmoja 

4 Vibanda nje ya stendi  Tshs5,000/= kwa meta 

za mraba 

Mwezi mmoja 

5 Nyumba ya makazi ya Halmashauri  Tshs15,000/= Mwezi mmoja 
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M. ADA YA USAJILI WA MAGARI YA BIASHARA/MIZIGO 

S/N AINA YA GARI ADA  MUDA 

1 Taxi Tshs 30,000/= Kwa mwaka mmoja 

2 Pick up Tshs 40,000/= Kwa mwaka mmoja 

3 Treckta Tshs 30,000/= Kwa mwaka mmoja 

4 Lori za biashara tani 3.5 - 10 Tshs 50,000/= Kwa mwaka mmoja 

5 Lori za biashara tani 11 na kuendelea Tshs 80,000 Kwa mwaka mmoja 

 

 

N. ADA ZA HUDUMA ZA ARDHI 

1    

2 Upimaji wa shamba 10,000/= Ekari moja 

3 Ada ya upimaji 20,000/= Kwa ekari moja 

4 Kurudisha kigingi 50,000/= kimoja 

5 Kuoneshwamipaka 30,000/= Kwa kiwanja kimoja 

6 Kuharibu beacon (faini) 50,000/=  Beacon moja 

 

 

 

JEDWALI LA PILI 

HALMASHAURI YA WILAYA YA MASWA  
[NEMBO YA HALMASHAURI] 

 

REJESTA YA WAFANYABIASHARA SOKO LA……………. 

(Chini ya Sheria Ndogo 6 (1) (c)) 
 

 

S/N JINA AINA YA 

BIASHARA 

NA. YA 

MEZA/TANDIKO/KIZIMBA 

NAMBA YA 

SIMU 
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JEDWALI LA TATU 

HALMASHAURI YA WILAYA YA MASWA 

 
[NEMBO YA HALMASHAURI] 

HATI NA. …………..     Tarehe…………………. 

 

FOMU YA KUKAMATA MALI 

(Chini ya Sheria Ndogo 8 (1)) 

 

Mimi………………………..ambaye ni Afisa Muidhiniwa nathibitisha kukamata mali  

zifuatazo 

1.……………………………. 

2…………………………….. 

 

Ambazo zinamilikiwa na bwana/bibi……………………. Leo hii 

tarehe……………….. saa……………. Hapa……………..(mahali) kwa kosa la 

……………………………. 

 

Sahihi (Afisa Muidhiniwa)………..…………. 

 

Mmiliki wa mali 

Jina……………….. 

Sahihi………………………… 

Tarehe…………………………. 

 

NB: Fomu hii ijazwe nakala mbili:- Nakala moja kwa afisa muidhiniwa na nakala ya 

pili kwa mmiliki wa mali. 

 

 

JEDWALI LA NNE 

 

HALMASHAURI YA WILAYA YA MASWA 

 [NEMBO YA HALMASHAURI] 

Form Na…………………….. 

Kwa: ………………… ( jina la mwombaji) 

 

KIBALI CHA UJENZI 

(Chini ya Sheria Ndogo 13(1)) 

 

KIBALI HIKI cha ujenzi kimetolewa /kinakataliwa leo hii 

tarehe……………..…mwezi……………mwaka………….kwa ………..…..wa S.L.P 

………… kwa ajili ya kiwanja Na………Kitalu ………… eneo la 
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………………Katika eneo la mamlaka ya Halmashauri. 

Kwa sababu Mwombaji ameambatanisha /hakuambatanisha maombi yake  ya kibali  

cha     ujenzi na hati au  vielelezo  vifuatavyo  

i. Stakabadhi ya malipo ya ada ya kibali…………………………… 

ii. Stakabadhi ya malipo ya ada ya ukaguzi wa ramani………………… 

iii. Ramani ya jengo:………………………………….. 

iv. Nyaraka zozote zinazohusu kiwanja anachotaka kujenga:…………… 

v. Stakabadhi  ya  malipo  ya ada ya upimaji …………… 

vi. Stakabadhi  ya malipo  mengine  ya Serikali………………….. 

vii. Mkataba  wa mauzo  ya kiwanja  (kama upo); …………………………. 

 

Nakubali/ Nakataa kuwa ramani ya majengo  inakidhi / haikidhi  masharti ya kiafya au  

matumizi  

ya kiwanja  na hivyo aendelee/ asitishae ujenzi  na kurkebisha ramani.. 

 

                                                       ……………………………………… 

Mhandisi  Ujenzi  /Mkurugenzi  

 

*Futa  isiyohusika 

 

 

 

 

 

JEDWALI LA TANO 
 

HALMASHAURI YA WILAYA YA MASWA 

 [NEMBO YA HALMASHAURI] 

 

FOMU NA. …………..     Tarehe…………………. 

 

FOMU YA MAOMBI YA KIBALI CHA KUBANDIKA MABANGO YA 

BIASHARA  
(Chini ya Sheria Ndogo 14(1)) 

 

(Ijazwe na mwombaji) 

1. Jina la Mwombaji …............................................……………… 

2. Jina la Kampuni/Shirika/ …………………………………. 

3. Anuani yake S.L.P……………Simu…….………….Wilaya….……… 

4. Mahali Ofisi yake ilipo; 

Mtaa…………Kata…………..Wilaya…………..……… 

5. Mahali biashara ilipo…………………………..Mtaa…………………… 

6. Namba ya leseni ya Biashara……………..……………………………… 

7. Idadi ya mabango ya zamani yaliyopo .………………………………… 

8. Idadi ya mabango mapya yanayotarajiwa kubandikwa.……………………… 

9. Mahali na Idadi ya mabango yatakayobandikwa: 

……………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………
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……………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………… 

10. Ukubwa wa mabango 

……………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………… 

 

NATHIBITISHA:  Kuwa maelezo yote niliyotoa hapo juu ni sahihi na kweli. 

Jina la mwombaji…………………………………………………………....….. 

Sahihi ya mwombaji……………………………………………………….……. 

Tarehe…………………………………………………………………………… 

Mhuri…………………………………………………………………………… 

 

Nakala ya kibali itunzwe na mwombaji kwa ajili ya ukaguzi wakati wowote: 

         

Nakala ya kibali hiki itabaki kwa: 

 Mkuu wa Wilaya ya Maswa 

 Afisa Mtendaji wa kijiji cha ……………………………… 

 Afisa Mtendaji kata ya …………………………………… 

 

 

 

JEDWALI LA SITA 

 

HALMASHAURI YA WILAYA YA MASWA 

[NEMBO YA HALMASHAURI] 

 

FOMU NA. …………..     Tarehe…………………. 

 

FOMU YA MAOMBI YA KIBALI CHA KUNUNUA MAZAO 

MCHANGANYIKO 

(Chini ya Sheria Ndogo 15(2)) 

 

(Ijazwe na mwombaji) 

1. Jina la Mwombaji …............................................……………… 

2. Jina la Kampuni/Shirika/ …………………………………. 

3. Anuani yake S.L.P……………Simu…….………….Wilaya….………Mkoa…. 

4. Mahali Ofisi yake ilipo; Mtaa…………Kata…………..Wilaya……Mkoa……. 

5. Namba ya leseni ya Biashara……………..……………………………… 

6. Maeneo ambayo mnunuzi atakuwa ananunulia mazao 

mchanganyiko.…………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………… 

7. Kiasi kinachotarajiwa kununuliwa kwa kila kituo. 

……………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………



17 

 

……………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………… 

 

NATHIBITISHA:  Kuwa maelezo yote niliyotoa hapo juu ni sahihi na kweli. 

Jina la mwombaji…………………………………………………………....….. 

Sahihi ya mwombaji……………………………………………………….……. 

Tarehe…………………………………………………………………………… 

Muhuri…………………………………………………………………………… 

Muda wa kibali hiki ni kuanzia tarehe……….mpaka tarehe…………… 

 

Nakala ya kibali itunzwe na munuzi kwa ajili ya ukaguzi wakati wowote: 

         

Nakala ya kibali hiki itabaki kwa: 

 Mkuu wa Wilaya ya Maswa 

 Afisa Mtendaji wa kijiji cha ……………………………… 

 Afisa Mtendaji kata ya …………………………………… 

 

_______________________ 

             Mkurugenzi Mtendaji  

 

 

 
 

 

 

 

 

JEDWALI LA SABA 

 

 

HALMASHAURI YA WILAYA YA MASWA 

[ NEMBO YA HALMASHAURI] 

FOMU NA. …………..     Tarehe…………………. 

FOMU YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA 

(Chini ya Sheria Ndogo 16) 

 

Mimi ………………………..….....................……………………………...... nakiri 

mbele ya ……………………………………...........……. ambaye ni Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashuri ya Wilaya ya Maswa, kwamba mnamo tarehe …..… ya 

Mwezi …...…. Mwaka …........… nilitenda kosa la kukiuka maelekezo ya kifungu cha 

…… cha Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Maswa (Ada 

na Ushuru) za Mwaka 2017;  

Nipo tayari kulipa faini kiasi cha Sh……………………………………… ikiwa 

Mkurugenzi ataamua kutekeleza mamlaka aliyopewa chini ya kifungu cha 11 cha 

Sheria Ndogo hizi. 

 

Nathibitisha kwamba maelezo niliyotoa ni ya kweli nimeyatoa kadri ya ufahamu 

wangu leo tarehe …….. mwezi…………….. mwaka ………….. 
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Saini…………………………………………. 

 

 

MKURUGENZI  

 

Nimepokea kiasi cha Shilingi……………………………… toka kwa mtajwa hapo juu 

ikiwa ni faini kwa kosa alilokiri kulitenda na nimemkatia risiti 

namba……………………… leo tarehe …….. mwezi…………….. mwaka ………….. 

Jina: …………………………………………… 

Saini: ………………………………………….. 

 

 

 

 

Lakiri ya Halmashauri Wilaya ya Maswa imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kwa 

kwa Azimio lililopitishwa na Mkutano wa Halmashauri uliofanyika tarehe …… mwezi 

…………. mwaka ………….. mbele ya:- 

 

 

                                                                                              ……………………….. 

Dr. Frederick D. Sagamiko, 

                                                                                                 Mkurugenzi Mtendaji, 

Halmashauri ya Wilaya ya Maswa 

                                                                              

                                                                                                 ……………………………... 

Mh. Lucas H. Mwaniyuki,                                                                                      

                                                              Mwenyekiti,  

Halmashauri ya wilaya ya Maswa 

                                                                                                          

 

 

 

 

NAKUBALI,  

………..…………………… 

George B. Simbachawene (Mb) 

WAZIRI WA NCHI – OR- TAMISEMI 

  

                    

 Dodoma, 

 

 Tarehe………………………….. 

 
 

 


