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______ 

SHERIA NDOGO 

______ 

 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 6 (1) na 13 (1) 

_____ 

 

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA HUDUMA)  

ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA MASWA ZA MWAKA 2017 

 

1 Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Ushuru wa Huduma) za 

Halmashauri ya Wilaya ya Maswa za mwaka 2017 na zitaanza kutumika 

baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 

 

Jina na mwanzo wa 

kutumika 

2 Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la mamlaka ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Maswa. 

Eneo la matumizi 

3 Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo: 

 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake Afisa yeyote wa umma au mtu 

mwingine aliyeteuliwa na Halmashauri ya Jiji kusimamia utekelezaji wa 

Sheria Ndogo hizi; 

“Halmashauri” maana yake Halmashauri ya Wilaya ya Wilaya ya 

Maswa. 

“Hesabu” maana yake jumla ya mauzo au matumizi ikiwa ni pamoja na 

ushuru na ada katika mwaka; 

“Hesabu za mwisho” maana yake ni  jumla ya mauzo na matumizi 

yanayowasilishwa na taasisi yoyote ya kibiashara au mtu binafsi baada 

ya kipindi cha hesabu kwa mujibu wa aya ya 9 ya Sheria Ndogo hizi 

pamoja na nyaraka au maelezo yatakayotakiwa kutolewa kwa mujibu 

wa Sheria Ndogo hizi; 

“Jumuisho’ maana yake taarifa, nyaraka, hesabu au maelezo yoyote 

yahusuyo kiasi na thamani ya kifedha ya bidhaa au huduma 

zilizowasilishwa, zilizosambazwa, zilizotolewa au kuuzwa kibiashara 

ikiwa ni pamoja na jumuisho la awali au la mwisho. 

“Kipindi cha hesabu” maana yake muda ambao mfanyabiashara 

anatakiwa kuwasilisha hesabu za biashara zake. 

Tafsiri 
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“Mkurugenzi” maana yake Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya 

Maswa au Afisa yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya 

Mkurugenzi. 

“Mlipaji” maana yake ni taasisi / kampuni ya kibiashara au mtu yeyote 

anayefanya biashara mwenye leseni ya biashara na itajumuisha 

Tawi/Matawi ya Mlipaji linalofanya shughuli za Kiuchumi/Biashara 

ndani ya Halmashauri ya Wilaya ya Maswa. 

“Mwaka wa mapato” maana yake kipindi cha miezi kumi na miwili ya 

kalenda ya mwaka. 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa sura 290 

ya mwaka, 2002 

“Taasisi ya Kibiashara” maana yake taasisi iliyosajiliwa kwa mujibu wa 

Sheria ya Makampuni au Sheria ya Usajili wa Majina ya kibiashara 

inayojihusisha na shughuli za kiuchumi za uzalishaji wa bidhaa au 

mazao ya kilimo, usambazaji wa bidhaa au utoaji wa huduma au 

biashara yoyote ikiwemo uagizaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi na 

inayofanya shughuli hizo ndani ya eneo la Halmashauri ya Wilaya ya 

Maswa. 

“Ushuru wa huduma” maana yake ni tozo ya asilimia Sifuri nukta Tatu 

(0.3%) inayolipwa na Mlipaji kutokana na Hesabu za shughuli zote 

baada ya kuondoa Kodi ya ongezeko la thamani (VAT) na kodi ya 

Mlaji. 

“Wakala” maana yake ni mtu, taasisi au kampuni iliyoteuliwa na 

Halmashauri kukusanya ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 
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4 (1) Halmashauri itatoza ushuru wa huduma kwenye taasisi au 

makampuni na mtu yeyote anayefanya biashara mwenye leseni 

ya biashara kwa kiwango cha asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) ya 

mapato ghafi baada ya kuondoa kodi ya ongezeko la thamani na 

kodi ya mlaji. 

  

Isipokuwa, matawi ya makampuni yatalipa ushuru wa huduma 

kwa mamlaka za wilaya / miji ambako matawi hayo yapo. 

 

(2) Ushuru wa huduma kwa mujibu wa kifungu hiki utatozwa kwa 

makundi yafuatayo;- 

(a) Kila taasisi au kampuni ya biashara, 

(b) Tawi la taasisi au kampuni ya biashara ambalo lipo katika 

eneo la Halmashauri, 

(c) Mfanyabiashara mwenye leseni ya biashara. 

 

Utozaji ushuru 

5 (1) Itakuwa ni wajibu wa kila Mlipaji kutunza kumbukumbu za 

biashara yake; 

 

(2) Mfanyabiashara mwenye leseni ya biashara ambaye atashindwa 

kuonesha kumbukumbu na hakuna namna ya kupata taarifa zake 

atalipa ushuru wa huduma kiasi cha shilingi elfu thelathini kwa 

mwaka. 

 

Utunzaji wa kumbukumbu 

6 (1)  Halmashauri inaweza kwa taarifa ya maandishi, kumtaka 

mlipaji wa ushuru wa huduma au wakala kuwasilisha kwake 

kumbukumbu za biashara na vitabu vya hesabu kwa nia ya 

kupata taarifa kwa ajili ya kufanyiwa tathmini au kukusanya 

ushuru wa huduma; 

 

(2)  Kwa nia ya kupata taarifa kwa mujibu wa kifungu cha 7(1) 

Halmashauri inaweza kumtaka mtu yeyote kufika mbele yake au 

kwa Afisa Muidhiniwa katika muda na mahali kadri 

atakavyoona inafaa. 

 

Uwasilishaji wa 

kumbukumbu 

7 (1) Halmashauri inaweza kwa taarifa ya maandishi kumtaka Mlipaji 

wa ushuru kuwasilisha hesabu zenye taarifa kamili za shughuli 

zilizowasilishwa, kutolewa, kuingizwa kusambazwa au kuuzwa 

kibiashara na taarifa ya fedha katika kipindi maalum kisichozidi 

siku kumi na nne tangu tarehe ya taarifa hiyo;  

 

(2)  Halmashauri inaweza kutoa taarifa ya maandishi kwa mlipaji 

kumtaka alipe ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi; 

 

Taarifa ya kuwasilisha 

hesabu na kulipa ushuru 

8 Mkurugenzi anaweza kumwagiza Afisa Muidhiniwa au Wakala kuingia 

kwenye jengo au eneo la taasisi ya kibiashara au la mlipaji au  kwa nia 

ya kufanya uchunguzi na tathmini ya kumbukumbu za kibiashara, 

vitabu vya hesabu na taarifa nyinginezo kama atakavyoona inafaa 

kufanyiwa uchunguzi kwa ajili ya kupata na kujua kiwango sahihi cha 

Uwezo wa kuingia kwenye 

jengo 
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ushuru wa huduma anachotakiwa kulipa mlipaji wa ushuru wa huduma 

au wakala. 

 

9 (1) Kila mlipaji atatakiwa kutoa au kuwasilisha hesabu za mwisho 

za mwaka uliopita na kuziwasilisha bila adhabu kuanzia tarehe 

moja mwezi Januari hadi tarehe kumi na tano mwezi Januari kila 

mwaka. 

 

(2) Kila mlipaji atatakiwa kulipa ushuru wa huduma bila adhabu 

kuanzia tarehe moja mwezi Januari hadi tarehe thelathini mwezi 

Machi kila mwaka. 

 

(3) Itakuwa ni kosa kutowasilisha hesabu za mwaka na kutolipa 

ushuru wa huduma kwa wakati. 

 

(4) Iwapo mtu yeyote atasema uongo au ataficha baadhi ya hesabu 

zake kwa nia ya kupunguza kiwango cha ushuru wa huduma 

anachotakiwa kulipa, mtu huyo atatozwa ushuru wa huduma 

anaotakiwa kulipa pamoja na nyongeza ya ushuru ya asilimia 

hamsini ya tofauti kati ya kodi anayotakiwa kulipa na hesabu 

alizowasilisha. 

 

(5) Endapo muda wa  kuwasilisha taarifa na kulipa ushuru  kwa 

mujibu wa kifungu hiki utapita bila malipo kufanyika 

Halmashauri itachukua hatua kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

Wajibu wa mlipaji 
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10 Halmashauri inaweza  kumteua Afisa Mwidhiniwa kutathmini na 

kukusanya ushuru wa Huduma na kuwasilisha kwa Halmashauri kwa 

wakati kama ilivyoelekezwa na Sheria Ndogo hizi kwa lengo la kufanya 

tathmini, kukusanya na kupata ushuru pamoja na madeni yake;  

 

Uteuzi wa mkusanya 

ushuru 

11 (1) Mlipaji anapowasilisha hesabu zake, Halmashauri inaweza; 

 

(a) Kupokea na kukubali hesabu hizo na kutathimini ushuru wa 

huduma katika msingi huo au; 

 

(b) Kufanya tathmini na kuamua kuhusu kiwango cha hesabu 

cha mlipa ushuru wa huduma hiyo iwapo atakuwa na sababu 

za msingi za kuamini kuwa hesabu hizo siyo sahihi; 

 

(2) Endapo mlipaji hatawasilisha hesabu za mwisho katika mwaka 

husika, au ametasilisha taarifa yenye mashaka Halmashauri 

itakuwa na uwezo wa kuomba taarifa kutoka kwa Mamlaka ya 

Mapato Tanzania (TRA). 

(3)  Baada ya tathmini kukamilika mlipaji atapaswa kulipa ushuru 

kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

Tathmini ya hesabu 

12 (1) Ushuru ambao haujalipwa kwa wakati kama ilivyoelezwa 

kwenye Sheria Ndogo hizi, itatozwa riba ya jumla ya asilimia 

moja nukta tano (1.5) kwa mwezi au shilingi elfu hamsini kwa 

mwezi kutegemea kiwango kipi kitakuwa kikubwa na itatakiwa 

kulipwa na mlipaji; 

 

(2) Riba itakayotozwa katika Sheria Ndogo hizi itachukuliwa kama 

ushuru unaostahili kulipwa na njia zote za kukusanya kodi na 

madeni zitatumika kukusanya riba hiyo kama ushuru unaolipwa 

na mlipaji. 

 

Riba kwa ushuru usiolipwa 

13 Mtu yeyote au mlipaji yeyote:- 

 

(a) Atashindwa kuwasilisha hesabu sahihi kwa wakati; 

(b) Atashindwa kulipa ushuru kwa wakati; 

(c) Atashindwa kuwasilisha nyaraka, au taarifa inayotakiwa 

kuwasilishwa kwa Halmashauri katika muda uliowekwa na Sheria 

Ndogo hizi; 

(d) Atashindwa kutunza na kuonesha kumbukumbu kwa Halmashauri 

kwa ajili ya uchunguzi. 

(a) Atatoa hesabu za uongo kwa kupunguza au kutoa hesabu zisizokuwa 

sahihi; 

(b) Atatoa taarifa isiyokuwa sahihi kuhusu jambo lolote linaloweza 

kuathiri jukumu lake au la mtu mwingine la kulipa ushuru; 

(c) Atandaa au kutengeneza au kusababisha kuandaliwa au 

kutengenezwa kwa vitabu vya uongo vya mahesabu au 

Makosa  
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kumbukumbu; 

(d) Atamzuia au atajaribu kumzuia Afisa Muidhiniwa kutekelewa 

majukumu yake aliyopewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi 

 

atakuwa ametenda kosa chini ya Sheria Ndogo hizi. 

   

 

14 (1) Mtu yeyote au mlipaji yeyote atakayevunja Sheria Ndogo hizi 

atakuwa ametenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa 

faini isiyozidi shilingi Elfu Hamsini (50,000/=) au kifungo 

kisichozidi miezi kumi na mbili (12) au adhabu zote mbili kwa 

pamoja yaani faini na kifungo. 

 

(2)  Pamoja na adhabu atakayopewa mkosaji katika kifungu cha 20 

(1) mkosaji atawajibika kuilipa Halmashauri gharama iliyoingia 

katika kudai ushuru wa huduma, kutokana na kuvunja Sheria 

Ndogo hizi na kulipa deni analodaiwa. 

 

Adhabu  

15 Endapo mtu yeyote ametenda kosa na kukiri kwa maandishi kwa mujibu 

wa Sheria Ndogo hizi, Mkurugenzi atafifilisha kosa na kuagiza kuwa 

mtu / mlipaji huyo alipe deni analodaiwa pamoja na adhabu ya kulipa 

faini isiyozidi shilingi Elfu Hamsini (Tsh.50,000/=). 

 

 

Kufifilisha kosa 

   

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

JEDWALI LA KWANZA 

 
 

HALMASHAURI YA WILAYA YA .................. 

 

HATI NA. …………..       Tarehe…………………. 

 

FOMU YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA 

(Chini ya kifungu cha 15 cha Sheria ndogo hizi) 
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Mimi ………………………..….....................……………………………...... nakiri mbele ya 

……………………………………...........……. ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya 

ya Maswa kwamba mnamo tarehe …..… ya Mwezi …...…. Mwaka …........… nilitenda kosa la kukiuka 

maelekezo ya kifungu cha …… cha Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya 

............................. (Ada na Ushuru) za Mwaka 2011; sasa nipo tayari kulipa faini kiasi cha 

Sh……………………………………… ikiwa Mkurugenzi ataamua kutekeleza mamlaka aliyopewa chini ya 

kifungu cha 15 cha Sheria Ndogo hizi. 

 

Nathibitisha kwamba maelezo niliyotoa ni ya kweli nimeyatoa kadri ya ufahamu wangu leo 

tarehe………………………….Saini…………………………………………. 

 

 

AFISA MUIDHINIWA 

Nimepokea kiasi cha Sh……………………………… toka kwa mtajwa hapo juu na nimemkatia risiti 

namba………………………………………………….. 

Jina: …………………………………………… 

Cheo: …………………………………………. 

Saini: ………………………………………….. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Lakiri ya Halmashauri ya ............................. imebandikwa kwenye Sheria ndogo hizi kufuatia azimio 

lililopitishwa katika mkutano wa Halmashauri ya Wilaya ya .................... kilichofanyika tarehe ................ 

Mwezi .........., mwaka ......... na kushuhudiwa Lakiri hiyo ikibandikwa mbele ya: 

 

 

 

                                                           ……. ………………………………….. 

                                                                          (JINA) 

                                                                                       MKURUGENZI MTENDAJI  

                                                    HALMASHAURI YA WILAYA YA ............... 
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….………………………… 

(JINA) 

MWENYEKITI WA HALMASHAURI 

HALMASHAURI YA WILAYA YA ............... 

 

 

 

 

 

 

 

NAKUBALI,  

                                                                                                                                                            

………………………………………... 

GEORGE B. SIMBACHAWENE (Mb) 

WAZIRI WA NCHI –OR-TAMISEMI 

DODOMA 

 

TAREHE: ……………………..                                                                           

 

 


