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MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA MASWA 

MKUTANO WA TAFTISHI KUHUSU OMBI LA KUREKEBISHA BEI ZA 

HUDUMA ZA MAJISAFI ZA MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA 

MAZINGIRA MASWA: 14 FEBRUARI 2019 

 

1. UTANGULIZI 

Mradi wa Maji wa Kitaifa wa Maswa ni miongoni mwa miradi 8 ya Maji ya 
Kitaifa iliyoko Tanzania Bara. Miradi mingine ya kitaifa ni KAHAMA 
SHINYANGA (KASHWASA), Handeni Trunk Main (HTM), Chalinze (Pwani), 
Mugango /Kiabakari (Mara), Masasi-Nachingwea, Makonde (Mtwara) na 
Wanging’ombe (Njombe). Mradi wa Maji Maswa unahudumia mji wa Maswa na 
vijiji 11 vya Zanzui, Malita, Dodoma, Mwabayanda, Mwasita, Mwabujiku, 
Hinduki, Buyubi, Mwadila, Iyogelo na Ng’wigwa. Eneo la mradi lina  jumla ya 
wakazi wapatao 78,190 ambao kati yao asilimia 58 ni wakazi wa vijijini na 
asilimia 42 ni wakazi wa Mjini Maswa (kwa mujibu wa Takwimu za Sensa ya 
Taifa ya watu na makazi iliyofanyika mwaka 2012). Wakazi wanaopata 
huduma ya maji ni 53,169  sawa na asilimia 68  ya wakazi wote. Mradi huu 
ujenzi wake ulikamilika mwaka 1994. Chanzo kikuu cha maji ni bwawa la New 
Sola lenye ujazo wa mita 4,200,000. Kituo kikuu cha kuzalisha maji kipo 
Zanzui na kina pampu za kusukuma maji 18, kati ya pampu hizo pampu mbili 
(2) zinasukuma maji kutoka Bwawani hadi kwenye chujio la zamani, pampu 16 
zinasukuma maji kutoka kwenye tanki la ardhini (Clear water tank 8,000m3) 
kwenda Maswa mjini na vijijini. Kituo kina generator mbili (2) zenye uwezo wa 
kuzalisha umeme (700KVA) kila moja. Pampu zote zinazotumika zimechakaa 
na zinafanyakazi chini ya uwezo wake halisi.  

Vyanzo vingine vya maji ni  bwawa la Nyanguganwa lenye uwezo wa mita 
180,000 ambapo kuna  pampu moja ambayo ni mpya na visima virefu vitano 
ambavyo vimefungwa pampu za umeme na viwili vinatumia pampu za mkono. 
Pampu zote za vyanzo hivi vingine ziko katika hali nzuri. 

Mradi huu ulitangazwa kuwa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
mwaka 1998 ikiwa ni Mamlaka ya Maji katika daraja C kupitia gazeti la 
serikali Na.62 la tarehe 13/02/1998. Awali Mamlaka za daraja C & B gharama 
zake za uendeshaji na matengenezo zilikuwa zinachangiwa na Serikali hasa 
kulipa mishahara ya watumishi na kulipia bili za umeme. Lakini kwa sasa 
Mamlaka hizi zimetakiwa kujitegemea. 
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2.0 OMBI YA KUREKEBISHA BEI ZA HUDUMA ZA MAJISAFI 

Gharama za huduma za majisafi  zinazotumika kwa sasa zilipitishwa mwaka 

2009 na tangu hapo mbali na gharama za vipuli, umeme, mabomba na viungio 

vyake, madawa ya kutibu maji, bidhaa za petrol  kupanda mwaka hadi mwaka 

gharama hizi zimebaki palepale. 

Kufuatia mabadiliko haya gharama zinazotumika sasa zinashindwa kukidhi 

gharama za uendeshaji na matengenezo pamoja na uwekezaji mdogomdogo. 

Aidha, Mamlaka inatakiwa kuanza kujitegemea kwenye gharama zote za 

uendeshaji zilizokuwa zikichangiwa na Serikali ili kuiacha Serikali kuendelea 

na uwekezaji katika miradi mipya. 

Jedwali Na. 1: Gharama za sasa zinazotumika 

Kundi Wasio na dira 
(Tshs/Month) 

Wenye dira 
(Tshs/m3) 

GHARAMA KWA 
NDOO (Tshs) 

Majumbani 5,600 445 9 

Taasisi 9,500 550 11 

Biashara 11,500 650 13 

Viwanda 50,000 1,000 20 

Vilula (Kiosk) 40,000 1000 20 

 

Jedwali Na. 2: Mabadiliko ya bei za baadhi ya bidhaa kati ya  2009 na 

2019 

Na. AINA YA BIDHAA KIPIMO GHARAMA 2009 GHARAMA 2019 

1. Gate valve ¾ “ Pc 6,000 15,000 

2. Bomba la HPDE  ¾ “ 
Class C 

m 600 1,200 

3. Koki  ¾ “ pc 7,000 15,000 

4. GRP Resin  Ltr 14,000 19,000 

5. Calcium 
Hypochlorite 

kg 3,800 7,000 

6. Petrol ltr 1,600 2,450 

7. Diesel ltr 1,400 2,380 

8. Oils ltr 5,000 7,000 

 

Ili kuiwezesha Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Maswa kumudu 

gharama za uzalishaji na usambazaji wa maji, matengenezo, umeme, madawa 

ya kutibu maji, usimamizi wa vyanzo vya maji, gharama za maabara , utawala, 
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mishahara ya watumishi na gharama zinginezo tumewasilisha maombi ya 

kurekebisha bei kama ilivyo kwenye jedwali namba 3 - 5 hapo chini. 

Jedwali Na. 3: Bei zinazoombwa kurekebishwa : 2018/2019 

KUNDI WASIO NA DIRA 
(Tshs/Mwezi) 

WENYE DIRA 
(Tshs/m3) 

GHARAMA KWA 
NDOO (Tshs) 

Majumbani 23,960 1,500 30 

Taasisi 56,750 2,850 57 

Biashara 48,320 2,415 48 

Viwanda Vidogo 47,100 1,570 32 

Viwanda Vikubwa 314,000 3,140 63 

Vilula (kiosk) 225,000 1,400 28 

 

Jedwali Na. 4: Bei zinazoombwa kurekebishwa : 2019/2020 

KUNDI WASIO NA DIRA 
(Tshs/Mwezi) 

WENYE DIRA 
(Tshs/m3) 

GHARAMA KWA 
NDOO (Tshs) 

Majumbani 25,920 1,620 33 

Taasisi 67,500 3,375 67 

Biashara 52,050 2,585 52 

Viwanda Vidogo 51,000 1,690 34 

Viwanda Vikubwa 340,000 3,400 68 

Vilula (kiosk) 253,000 1,400 28 

 

Jedwali Na. 5: Bei zinazoombwa kurekebishwa : 2020/2021 

KUNDI WASIO NA DIRA 
(Tshs/Mwezi) 

WENYE DIRA 
(Tshs/m3) 

GHARAMA KWA 
NDOO (Tshs) 

Majumbani 30,400 1,900 38 

Taasisi 74,250 3,720 74 

Biashara 60,420 3,960 80 

Viwanda Vidogo 59,370 1,980 40 

Viwanda Vikubwa 396,000 3,960 80 

Vilula (kiosk) 296,835 1,650 33 

 

Jedwali Na. 6: Ulinganifu wa bei za huduma na Mamlaka zingine za Miradi 

ya Kitaifa zinazotumika bila kuhusisha gharama za umeme. 

Kundi Mradi wa HTM  (Tshs/m3) Mradi wa Chalinze (Tshs/m3) 

Majumbani 1,360 1,531 

Biashara 1,610 1,965 

Taasisi 1,490 1,557 

Viwanda - 1,984 

Kiosk - 50Tshs/20ltrs 
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Miradi hii miwili hapo juu ina mazingira ya huduma na idadi ya wateja 

inayoshabiiiana na Mradi wa maji wa Kitaifa Maswa. 

3. MADHUMUNI YA KUREKEBISHA BEI 

Maombi ya marekebisho ya bei yamelenga kutekeleza maagizo ya Serikali ya 

Mamlaka za Maji kujitegemea kwa kukidhi mambo yafuatayo:- 

I. Mamlaka kuwa na uwezo wa kugharimia gharama za uendeshaji na 

matengenezo 

II. Mamlaka kuwa na uwezo wa kutoa huduma endelevu 

III. Kujenga uwezo wa uwekezaji katika upanuzi wa miundombinu 

IV. Kujenga uwezo wa kutoa huduma zinazolingana na viwango vya kitaifa 

na kimataifa 

V. Kulinda vyanzo vya maji ili viwe endelevu 

VI. Kujenga uwezo wa watendaji wa Mamlaka 

VII. Kuiwezesha Mamlaka kuwa na vitendea kazi vinavyoiwezesha kutoa 

huduma bora. 

VIII. Kuongeza ufanisi wa utendaji kazi. 

 

4. FAIDA ZITAKAZOTOKANA NA MAREKEBISHO YA BEI 

Marekebisho ya bei za huduma ya majisafi yatakuwa na faida zifuatazo:- 

I. Huduma kuwa ya uhakika na endelevu 

II. Kupanua miundombinu na kuwafikia wananchi ambao bado 

hawajafikiwa na huduma. 

III. Mauwasa kuweza kujitegemea katika gharama za Umeme na Madawa 

ya kutibu maji. 

IV. Kumudu gharama nyinginezo za uendeshaji na matengenezo. 

V. Kumudu gharama za  kupunguza upotevu wa maji  unaotokana na 

wateja wengi kutokuwa na Dira za maji . 

 

5. MADHARA YATAKAYOTOKEA BEI ZISIPOREKEBISHWA 

Kama marekebisho ya bei hayatafanyika kutatokea madhara yatakayopelekea 

huduma kufungwa kwa ajili ya mambo yafuatayo:- 

I. Kushindwa kumudu gharama za uendeshaji na matengenezo na hivyo 

huduma kutokuwa endelevu 

II. Kushindwa kutoa huduma yenye viwango vya ubora vinavyotakiwa 

III. Kushindwa kufanya uwekezaji katika miundombinu 
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IV. Kushindwa kulinda vyanzo vya maji 

V. Kushindwa kuwa na vitendea kazi bora na hivyo kazi kutokuwa na 

ufanisi. 

 

6. HITIMISHO 

Kwa niaba ya Menejimenti ya MAUWASA  na Bodi ya Wakurugenzi napenda 

kuwasilisha hoja kwenye kikao hiki Muhimu cha kutoa maoni kufuatia ombi la 

kurekebisha bei za huduma ya majisafi mjini Maswa.  

Imewsilishwa na, 

Inj.M.T.Anaclet 

Mkurugenzi Mtendaji 

Maswa WSSA 


