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NA. IDARA MKAKATI WA KUBORESHA LISHE

1 AFYA  Kutenga fedha kwenye bajeti ya Halmashauri kwa ajili ya
kutekeleza afua za lishe (Shilingi 1000/ kwa kila mtoto mwenye
umri chini ya miaka mitano
 Utoaji wa Elimu ya lishe katika ngazi mbalimbali hasa kwa
akina mama wenye watoto wenye umri wa miezi 0 hadi 23
 Kuibua na kutibu utapiamlo mkali kwa watoto wa umri wa
chini ya miaka 5 ( Idara imetenga jumla ya shilingi 9,696,869.70 
kwa ajili ya kununulia chakula dawa
 Kuendeleza maonyesho ya mapishi ya vyakula vya watoto
wenye umri wa kuanzia miezi 6 – 59 katika siku za afya za vijiji na
kupitia redio Sibuka
 Kujadili masuala ya lishe kwenye vikao vya kamati mseto ya
lishe wilaya
 Kuwashirikisha watendaji wa kata na vijiji katika masuala ya
lishe kwa kila robo
 Kusambaza vipeperushi na machapisho ya lishe katika kata 
zote 36 na vituo vya kutolea huduma za afya
 Kufuatilia juu ya utekelezaji wa mikataba ya lishe kwa watendaji
wa Kata na Vijiji ikiwemo na utoaji wa taarifa juu ya viashiria vya
lishe
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AFYA  Kumshirikisha Mkuu wa Wilaya katika masuala ya lishe ili katika
mikutano yake ngazi ya jamii aweze kusisitiza juu ya elimu ya
lishe

 Kuishirikisha CMT katika suala la lishe ili isaidie kueneza elimu
ya lishe
 Kushirikiana na wadau wa lishe katika kutekeleza afua za lishe.
 Utoaji wa vitamini A pamoja na dawa za minyoo kwa watoto
wenye umri wa miezi 6 -59

2 KILIMO NA 
USHIRIKA

 Kuendelea na uhamasishaji wakulima kutumia mbolea na
mbegu zilizoidhnishwa na Taasisi pamoja na kuendelea kutoa
mafunzo kwa wakulima juu ya kanuni bora za kiliom ili kuongeza
uzalishaji wa mazao ya chakula na kuzifanya kaya ziwe na uhakika
wa chakula

 Uhamasishaji kwa wakulima kulima mazao yanayostahimili
ukame na jinsi ya kuhifadhi bora ya chakula ikiwa na uhamasishaji
wa kilimo cha bustani kwenye maeneo yenye uhakika wa maji
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3 MIFUGO NA 
UVUVI

 Kuongeza idadi ya ng’ombe wa maziwa kwa kupandisha ng’ombe
500 kwa njia ya chupa katika kata za Shanwa, Nyalikungu, 
Malampaka, Sola, Ng’wigwa, Zanzui, Kadoto, Binza Seng’waBusilili, 
Mbaragane na Buchambi.

 Kuendelea kutoa elimu ya kanuni bora za ufugaji ikiwemo chanjo
ya ugonjwa wa chambavu na kimeta kwa ng’ombe pamoja na chanjo
ya ndui na kideri kwa kuku katika mikutano ya vijiji, lengo ikiwa ni
kuongeza upatikanaji wa kiini lishe cha utomwili.

 Kuendeleza ufugaji wa samaki kwenye malambo ya watu binafsi
na ya serikali lengo likiwa ni kuongeza kiinilishe aina ya utomwili na
madini.
 Kuendelea kutoa huduma ya kukagua mifugo inayochinjwa katika
machinjio zote za Wilaya ya Maswa, lengo ikiwa ni kuhakikisha jamii
inapata nyama iliyo bora hivyo kuongeza kiwango cha utomwili na
kuepusha jamii kupata magonjwa yatokanayo na ulaji wa nyama.

 Kuendelea kufanya mikutano ya uhamasishaji vijijini juu ya
matumizi ya makundi matano ya vyakula,ikiwepo matumizi ya
chumvi yenye madini joto na matumizi ya virutubishi vya madini
chuma na vitamin ya foliki Asidi kwa akinamama wajawazito na
wanaonyonyesha
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4 ELIMU MSINGI  Kuendelea Kutoa elimuya lishe kwa walimu wa afya
mashuleni ili elimu hii iwafikie wanafunzi ambao nao
wataifikisha kwenye jamii
 Kuhakikisha shule zote 121 zinalima viazi lishe ekari 3 kwa
kila shule kwa ajili ya kuboresha afya za wanafunzi na jamii
kwa ujumla na kupata mali ghafi kwa ajili ya kiwanda cha viazi
lishe
 Kuhamasisha wazazi kupitia kamati za shule kulima viazi
lishe ili watoto waweze kula viazi wakiwa nyumbani pamoja
na kupata mali ghafi kwa ajili ya kiwanda cha viazi lishe

5 ELIMU 
SEKONDARI

 Kuendeleza kilimo cha mazao ya chakula (Mahindi na
Mtama) katika shule zote 36 za sekondari za serikali ili
wanafunzi wawe wanapata chakula shuleni
 Kuhamasisha wazazi kuchangia chakula kwa ajili ya
kuwezesha wanafunzi wapate chakula shuleni
 Kuishirikisha Idara ya Kilimo ili kuziwezesha kitaalamu
shule za sekondari Binza na shule ya wasichana Maswa
kuanzisha kilimo cha bustani
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6 MAENDELEO YA 
JAMII

 Kuhamasisha na kutoa elimu kuhusu masuala
ya lishe na usafi wa maji na mazingira kupitia
mikutano ya hadhara na WDC
 Kuhamasisha na kutoa elimu juu ya lishe
kupitia makundi ya WAVU,vijana, akina mama na
watu wenye ulemavu
 Kuendelea kutoa elimu ya lishe kwa
watendaji wa Kata / vijiji na wanufaika wa TASAF

7 MIPANGO  Kusimamia utengwaji wa fedha kwenye
mipango na bajeti kupitia mapato ya ndani kwa
ajili ya Afua za lishe.

8 TEHAMA  Kuhabarisha jamii juu ya masuala yahusuyo
lishe


